
                                                                          
WAJIBU WA MADARAKA YA VIONGOZI MBALIMBALI 

SHULENI 
 
A:  BODI YA SHULE: 
 
 Bodi ya shule ni chombo muhimu ambacho kila shule inapaswa kuwa 
 nacho ili kufanikisha lengo la Elimu ya Sekondari/Chuo nchini.  Kwa 
 mujibu wa sheria Na.25 ya mwaka 1978 kama ilivyorekebishwa na Sheria 
 Namba 10 ya mwaka 1995, Bodi ya shule imepewa mamlaka ya 
 kusimamia: 
 
 

 Uongozi na uendeshaji wa mipango yote ya maendeleo ya shule 
 Kusimamia nidhamu ya  walimu na wanafunzi 
 Kusimamia masuala ya fedha za shule 

 
Maelezo kamili kuhusu Bodi ya shule yametolewa katika vifungu vifuatavyo 
ambavyo kila Mkuu wa shule anapaswa kuvisoma na kuvizingatia. 
 
 

1. Kifungu Namba 38 cha sheria ya Elimu Namba 25 ya mwaka 1978 kama 
kilivyorekebishwa na sheria ya Elimu Na.10 ya mwaka 1995. 

2. Kanuni ya Bodi za shule ya 1979.  (The School Board Regulation 1979). 
3. The Education (Admission to Public Schools) Regulation 1982 
4. The Education (Duration of the school year) Regulation 1984 
5. The Education (Corporal Punishment) Regulation 1979. 
6. The Education (Examination in Schools) Regulation 1982 
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MKOA WA MWANZA IDARA YA ELIMU 

UZINDUZI WA BODI MPYA ZA SHULE ZA SEKONDARI NA VYUO VYA 
UALIMU 

 
 Mkoa unapenda kuwapongeza wale wote ambao wamechaguliwa kuwa 

wajumbe wa Bodi mbalimbali za shule za sekondari ziwe za Serikali au 
Binafsi. 

 
 Mkoa unapenda pia kuwapongeza wale wote waliochaguliwa kuwa 

Wenyeviti wa Bodi za shule/vyuo. 
 
 Uzinduzi wa Bodi mpya au makabidhiano ya madaraka, unajenga 

utamaduni mpya wa kupeana madaraka au kubadilishana madaraka. 
 
 Kukubali kwenu kuwa wajumbe wa Bodi, kunawapa changamoto kubwa 

katika sekta ya elimu. 
 
 Kila mjumbe wa Bodi anatambua kuwa elimu ni urithi usioisha na kwamba 

elimu ni hazina kubwa isiyoisha. 
 
 Kila mjumbe wa Bodi ahakikishe kuwa wanafunzi wanapewa elimu bora 

inayoendana na karne ya 21. 
 
 Bodi zitambue kuwa wanafunzi wetu wanaingia katika dunia ya uchumi wa 

akili na dunia ya mashindano ya akili. 
 
 Wanafunzi waelewe kuwa “ it is academic quality that counts and not the 

quantity of passes”. 
 
 Wakati wajumbe wa Bodi wanapozungumza na wanafunzi, wanafunzi 

waelezwe ukweli kuwa katika dunia ya leo, soko la ajira ya kuajiriwa na 
mwingine ni finyu sana isipokuwa ajira binafsi. 

 
 Wajumbe wa Bodi wawakumbushe walimu majukumu yao kwa wanafunzi 

ambayo ni pamoja na: 
 

o To educate them 
o To inform them 
o To enlighten them, so that they become better equiped students 
o To counsel and guide them as parents of the day for better 

citizens. 
 
 

 2



 
 Wajumbe wa Bodi wawaeleze wazi wazi wanafunzi kuwa walimu 

wanajitahidi kutoa elimu bora,  lakini wakati huo huo wanafunzi waelewe 
kuwa yapo matatizo mengi katika utoaji wa elimu.  Yapo matatizo ya 
upungufu wa walimu, matatizo ya vifaa vya kujifunzia na kufundishia, 
majengo, madawa ya maabara, vitabu, matatizo ya fedha hivyo uvumilivu 
unahitajika wa hali ya juu sana. 

 
 Wajumbe wa Bodi wawaeleze wazi walimu kuwa “the quality of a nation 

depends on the quality of its teachers.  First rate teachers depends on 
efficiency”. 

 
 Wajumbe wa Bodi walielewe hili jambo lifuatalo kama anavyotukumbusha 

aliyekuwa Rais wetu Mheshimiwa Rais Benjamin William Mkapa kwa 
kutukumbusha  mambo yafuatayo:- 

 
“Since Independence, our country has, through different programmes and 
strategies,  been striving to provide quality education and to make education 
accessible to all.  However, as we are all aware, the performance of our 
education system has deteriorated in recent years resulting in the reversal of 
some achievements made in areas such as primary school enrolment and adult 
literacy.  One can not deny that the quality of education has suffered”. Anazidi 
kutuambia kuwa: 
 

a) “The Tanzania Education and Training Policy provides new guidance for 
our system to ensure our smooth entry into the 21st century”, 

 
 We must break away from the excessive reliance on the Government and 
 must substitute that with new partnerships. 
 
 Instead of the Government making all the decisions, we want local people 
 and their elected representatives to have greater authority over what goes 
 on in their schools.  Rather than having the Government shoulder a bigger 
 financial burden that it can manage, we would like to improve the schools 
 system by harnessing the contribution of others, including that of parents. 
 
 We want to bring decisions closer to the action centres, to give 
 communities parents to bigger say in how schools are run, to get action 
 taken more quickly, to enable to see how their money is spent, and to 
 enable teachers to take responsibility over the quality of education of the 
 children entrusted to them”. 
 
 Kwa ushauri huo juu basi, 
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Wajumbe wa Bodi wakumbuke mambo haya matatu: 
 

i. Aspect one is for each Board member to realise that our 
schools/colleges have problems. 

ii. Aspect two is for each Board member to think on means and ways 
of solving the many problems which schools face. 

 
iii. Aspect three is for each Board member to start solving the 

problems of our schools immediately or else they remain problems 
perpetually. 

 
Maneno haya yote yanatupa changamoto kubwa katika kusimamia maendeleo ya 
shule zetu kama wajumbe wa Bodi. 
 
SERA ZETU HUKO TULIKO TOKA NA HUKO TUENDAKO: 
 

 Sera huwa zinabadilika ni vizuri wajumbe wa Bodi wakaenda pamwe na 
mabadiliko ya sera. 

 Watekelezaji wa sera mpya ya Elimu na Mafunzo pamoja na sheria ya 
Elimu No.25 ya mwaka 1995 ni wajumbe wa Bodi. 

 Kuna haja ya wajumbe wa Bodi kufahamu mabadiliko yaliyorekebishwa 
katika  sheria ya Elimu No.25 mwaka 1978. 

 Kuna haja pia ya kufahamu uundaji wa Bodi, majukumu ya Bodi na wajibu 
wa Bodi. 

 Wajumbe wa Bodi waelewe pia mwelekeo wa elimu kulingana na 
marekebisho ya sheria ya Elimu No.25 ya mwaka 1978 pamoja na sera ya 
Elimu na Mafunzo. 

 Ili kuelewa mabadiliko ya sheria ya Elimu No25 ya mwaka 1978, hatuna 
budi kwenda kwenye sera mpya ya Elimu na Mafunzo.  Hili ndilo chimbuko 
la marekebisho. 

 Ili kuelewa sera mpya ya Elimu na mafunzo, lazima turudi nyuma kidogo 
na kutazama sera zetu za Elimu tangu tupate uhuru: 

 
 Mwaka 1962:   Sera ya kuondoa ubaguzi katika elimu.  Kabla  

   ya hapo kulikuwa na shule tofauti za Wazungu, 
   Waasia na Waafrika. 

 Mwaka 1964:   Sera ya Tanzania kujitosheleza katika   
   wataalamu wake yenyewe ifikapo mwaka  
   1980. 

 Mwaka 1967:   Sera ya Elimu ya Kujitegemea 
 Mwaka 1970:   Sera ya kufuta ujinga wa kutojua Kusoma,  

   Kuandika na Kuhesabu, lengo lilikuwa kufuta  
   Ujinga ifikapo mwaka 1975. 

 Mwaka 1974:   Sera ya Elimu kwa Watoto wote. (U.P.E). 
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 Tume ya Makweta ya Mfumo wa Elimu.  “The Presidential   
      Commission of Education”. 

 
 Mwaka 1990:   Mkutano wa Dunia kuhusu Elimu na Hali za  

   Watoto (EFA).  Mkutano ulilenga kwenye Elimu 
   ya Watu Wazima na Elimu kwa watoto wote  
   wenye umri wa kwenda shule. 

 
 
KUZALIWA KWA SERA MPYA YA ELIMU NA MAFUNZO YA MWAKA 1995: 
 

 Sera ilianza kubuniwa mwaka 1993 
 Sera ilikubaliwa na Serikali mwaka 1995 
 Sera ina jumla ya vipengele 149 
 Sera itatekelezwa hatua kwa hatua 
 Muswada wa kurekebisha sheria ya Elimu No.25 ya mwaka 1978 

ilipelekwa Bungeni katika kikao cha mwezi Aprili, 1995. 
 Kuna nyaraka za Kamishna wa Elimu ambazo zimeanza kutolewa 
 Kanuni mpya zitatolewa, ndipo zitakazoongoka utekelezaji wa sera mpya 

ya Elimu na Mafunzo. 
 
LENGO LA MAREKEBISHO YA SHERIA NO.25 YA MWAKA 1978: 
 

 Kuziimarisha Kamati za shule za Msingi na Bodi za shule za sekondari na 
Vyuo. 

 Kuzipa Bodi madaraka na majukumu zaidi ya: 
 

(a) Kusimamia masuala ya uongozi (Dira – circulars etc) 
(b) Kusimamia masuala ya Utawala (Use of Human Resources & Finance) 
(c) Kusimamia mipango ya Maendeleo 
(d) Kusimamia nidhamu 
(e) Kusimamia mapato na matumizi 

 
 Sera ya Elimu na Mafunzo itatekelezwa hatua kwa hatua ili kulinda 

mafanikio yaliyopatikana katika kupanua, kuboresha na kuimarisha elimu 
nchini.  Serikali inatambua kuwa yapo mawazo miongoni mwa jamii ya eti 
viwango vya elimu vimeshuka, hivyo elimu ipewe kipaumbele ili kurejesha 
imani kwa jamii. 

 
 Sera ya Elimu na Mafunzo ndiyo dira itakayotuelekeza kwenye mafanikio 

ya elimu katika karne ya 21. 
 
 Sera inalenga kwenye kuweka misingi imara ya elimu itakayoiwezesha 

Tanzania kwenda pamoja na  karne ya 21 ya Sayansi na Teknolojia. 
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 Sera ya Elimu na Mafunzo inawataka wazazi wachangie zaidi gharama za 

elimu ya watoto wao. 
 
 
 
REGULATIONS MUHIMU: 
 

 Ni vizuri wajumbe wa Bodi wakazifahamu regulations zifuatazo: 
 

(a) The National School Board Regulation 
(b) The Private School Board Regulation 
(c) The Duration of the School Year Regulation 
(d) The National Expulusion and Exclusion from School Regulation 
(e) The Corporal Punishment Regulation. 

 
BODI ZA SHULE: 
 

1. Wazazi wa Mkoa wa Mwanza wana sifa ya kuthamini elimu. 
2. Kutokana na wazazi wa Mwanza kuthamini elimu, mchango wa Mkoa 

Kitaifa umekuwa mkubwa. 
3. Marekebisho ya sheria ya Elimu No.25 ya mwaka 1978 yameondoa 

ukiritimba (monopoly) wa Serikali katika uendeshaji na usimamizi wa 
elimu. 

4. Wajumbe wa Bodi wajue madaraka yao pamoja na kanuni zinazowapa 
madaraka hayo. 

5. Katika hali ngumu ya uchumi, Bodi zitambue  kuwa wazazi wana mchango 
mkubwa katika kuendesha shule. 

6. Bodi zitambue kuwa elimu inayotolewa Tanzania inasemekana au 
kudhaniwa  ni ya kiwango cha chini, suala hili linagusa mioyo ya wazazi, 
akili za  wazazi na viongozi wa serikali pamoja na kwamba hiyo ni dhana 
potofu, ni jukumu la Bodi kurekebisha mawazo hayo. 

7. Bodi ziyatambue matatizo ya elimu katika shule zao na kuyatafutia 
ufumbuzi. 

8. Bodi zitambue kuwa kosa linalofanyika leo katika shule zetu (kielimu) 
athari zake katika elimu zitaonekana baada ya miaka 15 hadi 20 ijayo. 

9. Bodi ndiyo fimbo/mkongojo imara wa kumsaidia Mkuu wa Shule. 
10. Bodi ni chombo chenye nguvu za kisheria (Quasi Judicial). 
11. Bodi zitumie nguvu za kisheria zilizopewa. 
12. Bodi ndiyo mtawala wa shule 
13. Bodi za sasa mwelekeo ni kuwa Bodi za Utendaji badala ya Ushauri. 
14. Dhamana ya kusimamia shule imepewa Bodi chini ya Sera ya Elimu na 

Mafunzo. 
15. Bodi zielewe kuwa tunakuwa pale tulipokuwa katika miaka ya 70 na 80 
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siyo tulipo leo. 
16. Kiongozi wa Bodi wa miaka 10 ya nyuma siyio kiongozi wa leo, abadilike 

na awe “flexible”. 
17. Bodi ziwe na busara na hekima, heshima inayostahili. 
18. bodi zisaidie shule kupata heshima inayostahili. 
19. Bodi zisaidie misingi imara – ili karne ya 21 iwe karne ya matumaini. 
20. Bodi zitambue kuwa tuko katika kipindi kigumu cha uchumi hivyo Bodi 

zina kazi kubwa – asiachiwe Mkuu wa shule peke yake. 
 
 
MWELEKEO WA WIZARA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI: 
 

1. Kufanya kazi kwa matokeo (Performance Based Management) 
2. Utendaji kazi kwa matokeo (Result Oriented Management) 
3. Shule, walimu, kuweka malengo yanayopimika.  Utendaji wa mafanikio ya 

uwajibikaji wa Pamoja (Total Quality Management). 
4. Ufundishaji kwa matokeo. 
5. Ukubwa wa matatizo yanayoikabili shule katika ufundishaji katika utoaji 

bora wa elimu ujulikane na ufanyiwe kazi. 
6. Ukubwa wa tatizo au matatizo ujulikane (magnitude of the problem). 
7. Wajumbe na walimu kushughulikia matatizo ili kuleta mafanikio. 
8. Bodi kuboresha taaluma ya shule 
9. Katika kuboresha taaluma ya shule Bodi na walimu ni watu muhimu sana.  

Bodi ni nguzo muhimu na walimu ni nguzo muhimu.  Wote ni muhimili 
muhimu. 

10. Walimu wetu, pamoja na uchache wao, na pamoja na matatizo yao, 
waonyeshe kuwa wanao uwezo. 

11. Mshikamano wa Bodi, Mkuu wa Shule, Walimu na Wazazi ni kitu muhimu 
sana. 

12. Bodi ziandae shule kuingia katika mtandao wa kompyuta.  Hili ni agizo la 
Wizara. 

13. Hakuna mafanikio yasiyokuwa na matatizo.  “Let us all face this 
challenge”. 

14. Wazazi wakubali kubadilika, wanafunzi wakubali kubadilika na walimu 
wakubali kubadilika ili kuleta maendeleo. 

 
 

NAWATAKIA KAZI NJEMA YENYE USHIRIKIANO 
 
 
 

Ramadhani Chambo Chomola 
OFISI YA ELIMU MKOA 

MKOA WA MWANZA 
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 Imetolewa na Kifungu 38 (1) 
 

AGIZO LA (UANZISHAJI BODI YA SHULE YA TAIFA THE EDUCATION 
ACT 1978 (NO.25 OF 1978) 

 
1. Agizo hili litajulikana kuwa Agizo la (uanzishaji) Bodi ya shule ya 

Taifa, 1979 na kufuatwa na kila shule.  
 
2. Maana ya maneno yaliyotumika katika Agizo hili:  “Kamishna”au 

Afisaelimu Kiongozi – ni Kamishna wa Elimu ya Taifa, pamoja na 
mtu aliyeteuliwa naye kushika madaraka yoyote ya Kamishna kama 
ilivyoagizwa chini ya Sheria ya Elimu ya 1978. “Mkuu wa shule” – 
pamoja na Wakuu wa Vyuo vya Ualimu ambapo Bodi za shule 
zimeanzishwa. 

 “Shule za Taifa” au za serikali ni zile ambazo ziko moja kwa moja 
 chini ya  Uongozi wa Wizara ya Elimu. 
 
 Bodi za shule – ina maana ya Bodi zilizoanzishwa chini ya Agizo hili 
 na zitakazoshughulikia masuala ya uendeshaji wa shule za Taifa. 
 
3. Panaundwa Bodi ya shule itakayojulikana kama Bodi ya shule ya 

Taifa au serikali kwa kila shule ya Taifa au serikali. 
 
4. (i) kila Bodi ya shule ya Taifa au serikali itakuwa na wajumbe 

wafuatao: 
 

(a) Mjumbe mmoja, mwakilishi wa shirika anzilishi iwapo lipo. 
(b) Afisaelimu wa Mkoa, atakayekuwa kama mwakilishi wa Kamishina. 
(c) Mkuu wa Shule 
(d) Mjumbe mmoja anayewakilisha walimu 
(e) Wajumbe wasiozidi wanne wa kuteuliwa na Waziri/Mkuu wa Mkoa 
(f) Wajumbe watatu wa kuteuliwa na Afisaelimu wa Mkoa na 

kuthibitishwa na Mkuu wa Mkoa. 
(g) Wajumbe wawili wa kushirikishwa, watakaochaguliwa na wajumbe 

wa Bodi na kuthibitishwa na Waziri/Mkuu wa Mkoa. 
 

5. (1)  (a)  Mwenyekiti wa Bodi atachaguliwa na Wajumbe wa Bodi 
 hiyo, na atatoka kati ya wajumbe hao. 

  (b) Afisaelimu wa mkoa au Mjumbe anayewakilisha Walimu  
  hawezi kuchaguliwa kuwa Mwenyekiti. 

(2) Mwenyekiti atasimamia mikutano yote ya Bodi. 
(3) Endapo Mwenyekiti hatahudhuria mkutano, wajumbe wa 

Bodi waliopo kwenye mkutano huo, watamchagua 
Mwenyekiti wa muda kuendesha mkutano huo. 
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6. (1) Mjumbe wa Bodi, isipokuwa akiacha kuwa mjumbe ataendelea 

na wadhifa huo kwa kipindi cha miaka minne na mwisho wa kipindi 
hicho anaweza kuteuliwa au kushirikishwa (co-opted). 

(2) Mjumbe wa Bodi ataacha kuwa Mjumbe endapo:- 
 

(a) Atajiuzulu kwa kutoa taarifa ya maandishi kwa mamlaka 
iliyomteua au kumshirikisha. 

(b) Ushirikishwaji au kuteuliwa kwake kumefutwa na mamlaka 
iliyomshirikisha au mteua. 

 
(3) Endapo kutatokea nafasi wazi katika ujumbe wa Bodi kutokana na 
kifo, kujiuzulu au kutomudu kazi (permanent incapacity) kwa Mjumbe 
yeyote wa Bodi hiyo, mamlaka ya uteuzi itakuwa na uwezo wa 
kumteua mjumbe mwingine ili kujaza nafasi hiyo, na mjumbe huyo 
atashika wadhifa huo uliosalia katika kipindi hicho cha miaka minne na 
mwisho wa kipindi ataweza kuchaguliwa au kushirikishwa kwa kipindi 
kijacho. 
 
7. (1) Bodi ya shule itakuwa na mikutano yake ya kawaida mara mbili 

kwa mwaka wakati na mahali pale patakapochaguliwa na Bodi.  
Bodi itakuwa na uwezo wa kukutana hata zaidi ya mara mbili 
endapo umuhimu huo utatokea. 

 
(2) Mkuu wa shule atakuwa mwandishi wa Bodi. 
(3) Mwandishi kwa kushauriwa na Mwenyekiti, atakuwa na 

jukumu la kutoa taarifa kuhusu mahali, tarehe, na saa ya 
mkutano kwa wajumbe na kuhakikisha kuwa kila mjumbe 
anapata taarifa hiyo mapema kabla ya mkutano. 

(4) Endapo wajumbe sita au zaidi; kwa taarifa kimaandishi na 
kutiwa sahihi, wataomba kuitisha mkutano maalum, basi 
mwandishi hana budi kuitisha mkutano huo. 

(5) Katika kila kikao cha Bodi, uamuzi wa wajumbe wengi 
waliohudhuria na kupiga kura utakuwa ndio uamuzi wa 
Bodi na Mwenyekiti atakuwa na kura za uamuzi licha ya 
kura yake ya kawaida. 

(6) Akidi ya lazima kwa kuendesha shughuli zozote za Bodi ya 
shule ni lazima iwe nusu ya Idadi ya Wajumbe wa Bodi 
hiyo. 

(7) Utendaji wa Bodi utaendelea hata kama kuna nafasi wazi 
ya wajumbe wa Bodi. 

(8) Bodi ina uwezo wa kumkaribisha mtu yeyote ambaye sio 
Mjumbe wa Bodi hiyo endapo umuhimu wa kufanya hivyo 
utatokea, ili mradi mtu huyo hatakuwa na uwezo wa 
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kupiga kura. 
(9) Bodi itawajibika kuweka dondoo za mwendelezo wa 

mikutano yake na kugawa nakala hizo kwa wajumbe na 
kwa Kamishna. 

(10) Bodi inaweza kuendesha shughuli zake inavyoona inafaa 
ili mradi isikiuke maelekezo ya Agizo hili. 

 
8. (1)  Kila Bodi ya shule, kulingana na maelekezo ya jumla au 

maalum ya Kamishna itakuwa na uwezo wa kufukuza mwanafunzi 
kutoka kwenye shule ya Taifa au serikali sawa na Kanuni yoyote 
juu ya kufukuza au kusimamisha kutoka shule iliyotolewa na Waziri 
katika sheria ya Elimu ya Taifa, 1978. 

 
(2). Bodi ya shule itakuwa na uwezo wa kushauri na kushiriki katika: 
 
(a) Kufanya mapitio na kutoa mapendekezo kwa Kamishna kuhusu 

uendeshaji na utawala wa shule ambamo Bodi imeanzishwa. 
(b) Kujadili na kuhoji masuala yoyote kwenye upeo wa sera ya elimu 

katika Tanzania, nakuhusiana na wajibu wa Kamishna juu ya 
shule, na kutoa mapendekezo kwa Kamishna ya jambo lolote la 
hayo. 

(c) Kumshauri Mkuu wa shule kuhusiana na masuala yahusuyo 
uendeshaji wa shule siku hadi siku. 

(d) Kumshauri Kamishna masuala mbalimbali juu ya jambo lololote lile 
ambalo liliwasilishwa kwa Bodi na Kamishna. 

(e) Kuimarisha Elimu na maisha ya shule 
(f) Kuanzisha miradi na mipango ya maendeleo ya shule kwa ujumla 

na kufanya shughuli zozote katika uwezo wake. 
 
 
KUINUA UBORA WA ELIMU, WAJIBU, NA MAADILI YA UALIMU: 
 

 Mwalimu aone mbele zaidi kuliko wale anaowafundisha – Mwalimu ni 
“Professional Student”. 

 Mwalimu ajali maendeleo ya wanafunzi anaoafundisha.  Ualimu uwe 
“Full Time Job”. 

 Mwalimu atambue kuwa wanafunzi wanao uwezo wa kufanya vizuri 
sana katika masomo kama wataandaliwa vizuri. 

 Mwalimu awe mwepesi na kutambua matatizo ya wanafunzi wake 
anaowafundisha. 

 Mwalimu atumie akili zake ili kuwasaidia wanafunzi anaowafundisha. 
 Mwalimu awe na uwezo wa mawazo na matendo 
 Mwalimu ahamasishe maendeleo ya wanafunzi wake 
 Mwalimu ajenge tabia ya utumishi wakujituma na uaminifu. 
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 Walimu wapande mbegu njema kwa wanafunzi ili jamii isije ikaifukua 
ile mbegu bora iliyopandwa. 

 Kwa kuwa umeamua kuwa mwalimu, lazima uwe na maadili 
yanayokubalika na jamii. 

 Walimu watambue kuwa liko pengo sana kati ya wazee na vijana wa 
leo. 

 Shule kama shule inafanya nini. 
 Walimu wetu wanakaaje.  Tuanze na walimu waliopo. 
 “Motivation” ianze kwa walimu waliopo. 
 Walimu wakazanie matumizi ya lugha ya Kiingereza ndani ya darasa na 

nje ya darasa ambayo ndiyio inatumika katika utahini kitaifaifa. 
 Tatizo la upungufu wa wallimu linafahamika. 
 Kuna rai ya walimu kukosa motisha. 
 Shule za mchanganyiko mara nyingi hazitoi wasichana wengi kwenda 

Kidato cha Tano, ukilinganisha na wavulana. Tuwape moyo wasichana 
wajione kuwa wanauwezo sawa wa kiakili kama wavulana.  Wasichana 
watayarishiwe mazingira ambayo hayatakuwa matatizo kwao. 

 Walimu wa kike waliopo shuleni, wawape ushauri Nasaha wanafunzi 
wa kike waliopo. 

 Tabia ya walimu inawaambukiza wanafunzi.  Walimu wana “influence” 
kubwa kwa wanafunzi; walimu wana “shape opinion” ya wanafunzi. 

 Walimu watambue kuwa karne ya 21 iko nasi, hivyo tuwaandae vizuri 
wanafunzi wetu kimaadili, kinidhamu, kitaaluma. 

 Walimu watambue kuwa, wote kwa pamoja wana ‘shared 
responsibility’. 

 Kila mwalimu ahakikishe kuwa kuna “up-ward swing” katika somo 
analofundisha. 

 Walimu wawe wabunifu katika kufundisha na pia wawe wabunifu 
katika kutatua yanayowakabili katika ufundishaji wao. 

 Kazi na wajibu wa Mwalimu vimewekewa taratibu zake ambazo 
zimetolewa katika sheria ya “Teacher’s Service Commission”. 

 Sheria ya “Teacher’s Service commission” imetoa Kanuni (Regulations) 
ambazo ndizo mwongozo wa utaratibu katika kazi ya ualimu 
KIMATENDO NA KIMWENENDO. 

 Kiwango cha nidhamu ya mwalimu hupimwa  kutokana na jinsi 
mwalimu anavyofuata au kutofuata kanuni zilizowekwa. 

 Katibu Mkuu ni Mamlaka ya Nidhamu.  “Disciplinary Authority”, hii ni 
pamoja na Mkuu wa shule na mwelekeo mpya, Bodi pia zitakuwa 
mamlaka ya nidhamu.   

 Kanuni zinataja makosa makubwa kama: 
 

o Kujiweka katika hali ya kushindwa kufanya kazi kwa matumizi 
ya vileo (ulevi wa kupindukia) au vidonge. 

o Kupatikana na tabia inayoambatana na tabia mbaya “immoral 
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conduct” k.m. uasherati, ufisadi na wizi. 
o Kuiaibisha au kuathiri kazi ya ualimu. 
o Kutumia nafasi ya ualimu katika kuchochea mambo ambayo 

yanaweza kusababisha: 
 

- utovu wa heshima, ufidhuli, uasi, au kutotii serikali halali ya nchi au 
Serikali yoyote halali iliyowekwa kisheria. 

- Hali ya kutotii sheria au amri zozote zilizowekwa kisheria. 
- Kuwa katika hali ya kushindwa kutekeleza au kutimiza wajibu wa kazi kwa 

kiwango kinachoridhisha ili mradi hali hiyo iwe ni matokeo ya kosa lolote 
lile ambalo mwalimu amelifanya. 

- Mwenendo usioridhisha. 
- Mwenendo mchafu 
- Kutotii walimu na kazi 
- Uvivu wa kazi 
- Kukataa uhamisho 
- Kupigana walimu kwa walimu, walimu na raia wengine 
- Kutukana viongozi 
- Ukorofi unaoingiliana na kazi 
- Kukataa kufundisha 
- Kukataa kuhudhuria kozi 
- Utoro kazini 
- Kuonyesha sifa za kisomo zisizo sahihi 
- Kufungua mitihani 
- Kuwapa majibu watahiniwa 
- Kuwaruhusu wanafunzi wafanye mtihani kinyume cha utaratibu 
- Kubadilishana majibu ya mtihani 
- Kuonyesha “Sick Sheet” za bandia 
- Kulewa wakati wa saa za kazi 
- Kuwanywesha pombe wanafunzi. 

 
 

 
 

 
 
 
 
 


