
MUHTASARI WA MKUTANO WA SULLIVAN  
TAREHE 02 – 06/06/2008 ARUSHA 

   Mkutano huo ilihudhuriwa na wajumbe kutoka nchi mbalimbali za Afrika na 
Waafrika Diaspora na ulifunguliwa na Mhe. Jakaya Mrisho Kikwete Raisi wa 
Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania  kwa kuwajulisha  wajumbe  madhumuni 
makubwa ya Mkutano huo ni mawili:- 
 

1. Katika kusheherekea siku ya ‘The Rich Life of Great Pan Afrika 
Visionary Leader Latter Rev. Leon H. Sullivan’ kuweka 
kumbukumbu hai ya Waafrika Diaspora na waafrika wa Bara la 
Afrika kwa ajili ya ushindi wa kweli katika kupigania haki za 
waafrika. 

 
2. Kujenga daraja la ubia katika uwekezaji kati Waafrika Diaspora na 

marafiki wengine wa Afrika kwa ajili ya faida ya Afrika, ili kujenga 
mahusiano makubwa ambayo yataunganisha Afrika na Diaspora 
katika kuelezea changamoto zinazozikabili na mikakati ya 
kushughulikia changamoto hizo. 

 
Majadiliano ya pamoja 2/6/2008: Afrika katika uchumi na Dunia 
(Afrika ni Global Economy):- 
 
 Majadiliano ya mada hiyo yaliongozwa na Balozi Andrew Young kuhusu 
jinsi Afrika itakanyoweza kuingia katika uchumi wa dunia kwa kuangalia utajiri 
wa Afrika kufuatana na raslimali nyingi zilizopo ambazo hazipo katika bara 
mengine dunia, lakini zipo changamoto ambazo zinasababisha Afrika kushindwa 
katika uchumi wa dunia, changamoto hizo zinatakiwa kuwekewa mikakati ya 
kubaliana nazo.  
Balozi Andrew Young aliwambia wajumbe kwamba Nchi ya Tanzania na Bara la 
Afrika lina rasilimali nyingi za ardhi kwa ajili ya kilimo, madini, utalii, uvuvi, 
maliasili na kadhalika. Changamoto kubwa zinazazokabili Afrika ni pamoja na 
vita, maradhi ikiwemo ukimwi, umaskini, rushwa ufisadi na kadhalika vinafanya 
uchumi wa Afrika kushindwa kukua katika uchumi wa dunia. 
Mikakati iliyopendekezwa na wajumbe ni pamoja na nchi za Afrika kuwa na sera 
maalum kuhusu jinsi ya kufanya uchumi wa nchi za Afrika kukua katika uchumi 
wa dunia kwa kutumia fursa zilizopo na kwa kuweka kado tofauti za siasa, 
utamaduni, vita, vile vile katika kupambana na kutokomeza maradhi, rushwa, 
ufisadi na viongozi kuondoa ubinafsi wao kwa kuungana pamoja katika kujenga 
uchumi imara kwa bara la Afrika. 
Aidha waliwaomba Wamerikana wa asili ya Kiafrika na marafiki wengine 
wanaoipenda Afrika kusaidia na kuipa nguvu ili kujenga uchumi na kuboresha 
maisha ya waafrika hata hivyo Wamerikani Waafrika waliwataka Waafrika wote 
kuwafanya biashara  kwa kufuata taratibu, miiko ya biashara duniani, kwa 
kufanya kazi ili kuendelea katika kujua na kutambua “goals” za muda mrefu  



katika kukuza uchumi na kingia katika uchumi  wa dunia, kutangaza fursa za 
afrika na kuzinadi kwa Daspora na marafiki wengine wa Afrik,vilevile kuchukua 
faida na manufaa ya mkutano  wa nane wa Taasisi ya Sullivan katika kujenga 
Afrika kama njia ya kuweza kusaidia katika kukuza uchumi wetu, kuwa na 
ushirikiano/ubia wa kibiashara na Wamerikani asili ya Afrika na Marafiki wa Afrika  
kuwekeza katika rasilimali zilizopo na katika huduma za jamii kikamilifu. 
 
MADA YA FURSA ZINAZOTOLEWA NA AGOA.Mada hii iliongozwa na 
 Mr Gregory Simpkins wa Leon H. Sullivan Foundation 
 
Mwendesha mada alianza kwa kuelezea wajumbe jinsi soko la AGOA linavyotoa 
upendeleo kwa bidhaa mbalimbali zilizoongezwa dhamani kutoka Afrika kwenda 
Merikani kwa kuuza bila kodi au ushuru wa aina yote.Wafanyabiashara wa 
Tanzania na Afrika wanatakiwa kutumia fursa nzuri za mpango AGOA katika 
kuuza bidhaa zao katika masoko ya Merikani kwani soko hilo nilipo kwa ajili yao 
katika kusaidia kukua kwa maendeleo ya uchumi wa Afrika, fursa hiyo inatakiwa 
kuichangamikiwa kwa  kuuza bidhaa na katika kukuza uchumi wa Afrika. 
Taarifa zilitolewa kuhusu mafanikio kubwa yaliyopatikana katika soko la AGOA 
kwa nchi za Boswana, Maritius na Madagascar kwa jinsi nchi hizo zilivyoweza 
kufanikiwa katika kuweka utaratibu mzuri katika kutumia fursa hizo kwa serikali 
kutekeleza masuala yafuatayo;  

 Kuthibiti “exchange rates” 
Serikali ziliwasaidia wafanyabiashara mitaji na vifaa kwa ajili ya huduma 
za  uchumi na jamii. 

   Vivutio vilitolewa kwa wawekezaji wa ndani na nje  
    Serikali iliwekeza katika elimu na miundombinu 
    Viwanda vya EPZ vilizalisha bidhaa zilizokubalika kwenye soko la AGOA 
      Bidhaa za EPZ zilitangazwa kwenye soko la AGOA. 
     Sera nzuri za serikali katika kuhakikisha EPZ inaendeshwa kwa faida. 
 
 
Mada ya “Corporate Social Rensiponsibility, Global Sullivan, Principles 
and Development in Afrika” mada hii ilielezea umuhimu wa “corporate 
social responsibility” wajibu na uwazi wa serikali katika kusimamia 
biashara ili kuboresha  maendeleo ya uchumi wa waafrika Mada ya 
Corporate Social Responsibility, Globas Sulluvan,   Principles and 
Development in Afrika – mada uliyoongoza na Bernard anderson, 
Wharton School of Business Phindeiphing PA, USA. 
 
Semina hii itajadili umuhimu wa kukua, “ Social respansibility, Business and 
Government accountability and transparency in commercial transcations to doing 
business in Afrika. Mada hii iliongozwa na………...”. kwa watoa mada walielezea 
mambo muhimu ya kuzingatia katika kuanzisha kampuni katika mazingira au 
sehemu biashara na jamii iliyo karibu katika muhimu kwa biashara na  Serikali, 



wafanyakazi, wateja na Jamii kwa ajili  ya manufaa ya kampuni katika kuzingatia 
sheria, sera, taratibu mbalimbali, aidha katika kutoa haki sawa kwa wafanyakazi 
wote, kwa sababu wao ndio wazalishaji vile vile kuwa na mahusiano mazuri na 
jamii  biashara  katika kutunza mazingira, kuchangia katika huduma za jamii za 
ujenzi wa miundo mbinuna huduma za afya, kuchangia katika elimu,katika 
kufanya hiyo unajenga mazingira mazuri ya kampuni kwani jamii hiyo ndiyo 
wanunuzi wa bidhaa /wateja wa bidhaa zitakazozalisha. 
 
 Meneja wanatakiwa kuzingatia matakwa ya wanahisa katika kutoa na kuchangia 
huduma za jamii bila kuathiri utendaji wa kiwanda/kampuni kwa kuhakikisha 
faida inapatikana kwa manufaa ya wenye/wanahisa na jamii kwa ujumla. 
 
Kampuni itafanikiwa tu kwa sababu ya mahusiano mazuri na jamii iliyoizunguka  
na wafanyakazi kwa “interest with” za kufanya uzalishaji na shughuli za biashara, 
hazina kufanya katika kutia umuhumu wa  mazingira ya biashara kama ni 
muhimu kwa mafanikio katika uzalishaji/biashara. Kukua kwa kampuni/biashara 
kutatengemea mafanikio katika ushirikiano na wadau wa karibu . 
 
Serikali inatakiwa kuweka sera na sheria zenye vivutio na mazingira mazuri,  
wakuu wa Mikao wanapaswa kuyatilia mkazo ili kuvutia uwekezaji mikoani kwa 
makampuni mbalimbali yanayotaka kuwekeza katika fursa mbalimbali zilizopo 
mikoani.  
 
 
 
 
 
   
 
 
MADA- Mjukumu ya Vijana katika kujenga uchumi wa Afrika kwa 
maisha ya baadaye. Mada hii iliongozwa na Frank Ski V-103 
Atlanta/Frank Ski Kids Foundation. 
 
Mtoa mada alianza kwa kusema kwamba wastani asilimia 21(%) ya Vijana 
hawana kazi kufuatana na Shirika la Kazi duniani wenye umri wa kati miaka 15 – 
24. Vijana wana umuhimu na matumaini makubwa na ndiyo viongozi wa kesho. 
 
 
 Vijana wa Tanzania na Amerikani Waafrika kwa pamoja waliweza kufanya 
majadiliano na wawasilishe wa Afrika wa ujasiriamali wa vijana (youth 
enterpreneurs), katika kuwekeza katika michezo katika kuboresha uchumi wa 
Afrika na kazi nyingine ili kupata ubunifu katika mikakati ya kutatua vikwazo 
vinavyowakabili na kutafuta njia za kuwasaidia vijana katika uzalishaji mali kwa 



kutumia fursa zilizopo katika ili kuingia katika uchumi wa dunia  katika kutekeleza 
majukumu yafuatayo; 
 

- Vijana wanatakiwa kuwa wenye maono na ubunifu katika kukuza 
uchumi wa Afrika 

- Vijana wanakuwa kuwa wavumbuzi wa vitu mbalimbali vitakavyoweza 
kukuzwa uchumi wa afrika 

- Vijana wanaweza kuleta mabadiliko mbalimbali ya uchumi katika Afrika 
kwani wao ndiyo viongozi wa baadaye 

- Vijana wanakubalika na ni nguvu kazi katika kuendesha shughuli 
mbalimbali za uchumi. 

 
Vijana wanaweza kuwa Viongozi wa kesho: 
 

Kuwa vijana wajasiriamali – ‘Young Enterprenuers skills’  
- Vijana kuanzisha biashara mbalimbali  
- Kuwa na mahusiano na vijana Diaspora na Marafiki wengine wa Afrika  

katika majadiliano mbalimbali na katika mahusiano ya michezo 
- Vijana  kushiriki katika kwa shughuli za uchumi na Jamii kwa ujumla 
- Ushirikiano wa karibu kati ya vijana wa Afrika, diaspora na Marafiki 

waafrika katika kuwajengea vijana uwezo wa kuwawezesha kuwa 
viongozi wa baadaye. 

 
Tarehe 03/06/2008: 
Mkutano wa pamoja Afrika (Plenary) kuhusu kuboresha upatikanaji wa 
nishati ya umeme Afrika, ma hiyo iliongozwa na Ndugu Mark Digby wa 
General Electric Capetown, South Afrika. 
 

- Afrika ni nchi yenye vyanzo vingi ya upatikanaji wa umeme lakini ndiyo 
nchi yenye upatikanaji wa umeme kidogo kwa umeme wa 
kisasa.majadiliano yalihusu mapendekezo na mipango ya namna ya 
kuongeza, kutawanya nakusambaza umeme kwa kutumia umeme 
mbadala, mpango huu ilijdiliwa kwa kuhusisha  wawakilishi wa vyombo 
vya fedha vya kimataifa kwa ajili ya kufadhili umeme na miundo 
mbinukatika miradi ya Afrika katika Kuboresha upatikanaji wa nishati 
Afrika na jinsi ya kusaidia makampuni yanayotoa huduma za Umeme 
Afrika 
Mada-hii ilizungumzia changamoto, hali ya umeme Afrika na mikakati 
ya kukabiliana na changamoto za umeme katika bara la Afrika  

 
Changamoto: 

- Kukosa fedha za kuwekeza katika huduma za Umeme 
- Technolejia ndogo katika kuboresha umeme wa gasi 
- Kukosa vitendea kazi kwa ajili kupata wa gasi 



- Kupanda kwa mafuta ya nishati 
 
Hali ya Umeme Afrika: 

- Asilimia 25 (%) tu wanatumia umeme kutokana na sababu mbalimbali 
kama zifuatazo; 

-  
- Kupanda kwa mafuta ya nishati  
- Vita vya nchi na nchi na vya kikabila 
- Kuongezeka kwa idadi ya watu  
- Kuongezeka kwa uwekezaji katika viwanda na biashara 
- Mipango mibovu na fedha kidogo kwa ajili ya umeme 
- Hakuna ushindani katika huduma ya kutoa  umeme (Kampuni) 
- Gharama za umeme kuwa kubwa sana 
- Sera za taratibu za Umeme hazipowazi na kuzielewa. 
- Kushindwa kutoa huduma nzuri  
- Uzalishaji kidogo wa Umeme 
- Uchakafu wa mitambo 
- Gharama kubwa katika Kutengeneza na kusambaza  umeme  
  

Mikakati: 
- Kuboresha nishati, na Serikali kutumia mali zilipo kuongeza nishati ya 

Umeme 
- Kuboresho kwa sekta binafsi katika  kufanya kazi kwa ufanisi 
- Kuongeza zaidi nishati kufuatana utaalaamu na kubadilisha mfumo wa 

umeme. 
- Kuwa na mchanganyiko wa Umeme/Nishati mabadala, kama umeme 

wa jua, upepo, gasi, biagas, maji n.k. 
-  Kuwa na waafanyakazi/Meneja hodari na wa ubunifu katika 

kukabiliana na vikwazo vya umeme 
- Kupunguza gharama Tariffs” katika nishati 
 

 Mada ya jinsi kuunganisha Nishati ya umeme wa njia   mbili au zaidi 
mfumo wa Umeme (Power Pool) kati ya nchi na nchi. 
 
Mada hii iliongozwa na Carolyn Haylock- kutoka Washington DC, US, kwa 
kwaeleza wajumbe wa mkutano kwa nchi ya kwanza katika Afrika kwa na 
umeme wa mfumo wa njia zaidi ya mbili ni South Afrika na baadaye nchi za 
Magharibi, East na Central na USAID imekuwa mstari wa mbele katika kufadhili 
kuchagua, kendeleza, kutoa na kupitisha kwa ajili ya matumizi ya baadaye ya 
nishati ya umeme kati ya nchi na nchi. 
Viongozi wa nchi za kusini mwa Sahara katika warsha hiyo walizungumzia jinsi 
umeme wa ‘four power pools’ ulivyounganishwa kutoka nchi hadi nchi kuanzia 
miaka ya 1950 kwa Afrika kusini na Congo, miaka ya 1960 Zambia na Zimbabwe, 
miaka ya 1975 Afrika Kusini na Msumbiji na 1995 Afrika Kusini na Zimbabwe. 



Nchi wanachama wa Sub Sahara Afrika Power Pools (SAPP) kumi na mbili kama 
zifuatazo; 
Botswana Power Corporation (BPC). 
Electricidade de Mocambique (EDM) 
Empresa Nacional de Electricidale (ENE) OF Angola 
Electricity Supply of Commission (MESC) of Malawi 
Eskom of the Republic of South Afrika  
Lesotho Electricity Corporation (LEC) 
Nam Power of Nambia 
Societe Nationale d’ Electricate (SNE) of the DRC 
Swaziland Electricty Board (SEB) 
Tanzania Electric Supply Company ltd (Tanesco) 
Zambia Electricty Supply Corporation (ZESCO) 
Zimbabwe Electricty Supply Authority (ZESA) 
 
Mradi muhimu ya SAPP ni tatu 
1-Kutengeneza umeme ulipo kupunguza na kusambaza umeme sehemu zingine  
kwa kuanzisha miradi ya muda mfupi ya umeme kanzia 2004-2006 
2-Kuongeza mradi kwa madhumuni ya kuungunisha umeme kati ya wanachama 
Malawi-Msumbiji na Zambi –Tanzania 
3-Mradi ya muda mrefu kati ya ‘Western Corridor Project –DRC,Angola, 
Nambia,Botswana na Afrika Kusini, Eastern Cirridor ya Afrika Kusini Mozambique, 
Malawi, Tanzania, Kenya na Uganda  
 
Mnamo Aprili EAC- Kenya, Uganda na Tanzania waliazimia kwamba mpaka 
mwaka 2011 watakuwa na umeme wa kuchngia ili kupunguza upungufu wa 
umeme uliopo katika nchi yenye umeme mwimgi kwaenda nchi yenye upungufu 
wa umeme kwa kutoa kipawa mbele kwa nchi za 

- Kenya (Lessos)- Uganda (Jinja) 
- Ethiopia – Kenya 
- Ethiopia –Sadan –Egypt  
- Zambia-Tanzania- Kenya 
- Rwanda (Ruzizi) – DRC  

Nchi za EAC mfano wa Kenya na Uganda wamekuwa wakichangia umeme kwa 
muda mrefu “bilatera agreement kuuza na DRC –Rwanda na Burudi ‘bilatera 
agreement’. 
Wafadhali wa miradi ya umeme kwa SSA ni USAID katika kusaidia kusambaza 
umeme nchi za SSA kuwa na umeme wa kutosha. USAID wamekuwa wakitoa 
msaada ya mradi ya umeme kuanzia mwaka 200-2005 na imekuwa na 
majadiliano  na wataalamu katika umeme wa power pools na inasaidia fedha 
kwa ajili ya mikutano na masuala mengine yanayohusu umeme. 
  
 
  



 
Mada ya namna ya kujenga Mfumo wa Elimu ambao utawaandaa 
Vijana wa nchi za Afrika kutumia elimu hiyo katika kukabiliana  
mabadiliko ya technolojia duniani uliongoza na waziri wa Elimu ya Juu 
Sanyansi 
  
Changamoto katika Elimu: 
              Upungufu wa vifaa vya kufundishai 

- Upungufu wa walimu na  watalaamu wengine  
- Ukosefu wa fedha kwa ajili ya kuendesha sekta ya Elimu 
- Viongozi wa serikali kuwa na urasimu  
- Upungufu wa Vyuo  mbalimbali na Vyuo vikuu 
-  

Mikakati ya Serikali: 
              Kuongeza vyuo vikuu, vyuo vya ufundi, vyuo vya elimu ya Jamii  

- Kuboresha huduma zinazotolewa na sekta ya Elimu 
- Uwezekano wa katika masomo ya Sayansi na Teknologia kukithi 

mahitaji kufuatana na utandawazi 
- Kuwekeza katika sayansi na teknolegia na nchi nyingine – Amerika. 

Mada ya Waafrika wanaoishi nje ya Afrika (Diaspora) katika uwekezaji, uraia na 
uhusiano wa kindugu: 
 
Mch. Jessy aliongoza majadiliano ya mada hiyo  kwa kusema kwamba ili tuweze 
kuamuniana katika kufanya biashara pamoja, kuwekeza katika Makampuni kwa 
pamoja ni budi tuweze kutambuana kiundugu kwa sababu sisi tulitoka Afrka kwa 
njia ya utumwa na kwa sababu hiyo Afrika ndiyo nyumbani kwetu, waliomba 
kuwa na uraia wa nchi mbili, ili kuweza kushirikiana katika kuijenga na kuja 
Afrika bila masharti kwa kutambua kuwa sisi sote ni ndugu wa damu, wajumbe 
kutoka Afrika walisema wanatambua uhusiano huo lakini sheria zinampaka yake  
katika saula la uraia wa nchi mbili. 
  
Katika majadiliano hayo wajumbe kutoka nchi za Afrika waliomba Diaspora 
pamoja na marafiki wengine wa Afrika kuendeleza Afrika kwa kutumia taaluma 
zao kama za sayansi, walimu, uhandisi na n.k. Kujitolea katika familia au kiukoo 
katika kuendeleza maendeleo ya Afrika kama ndugu moja. 
 
 Aidha Waliomba umoja wa Afrika kuanzisha mkoa mwingine nje kwa ajili ya 
wamerikani weusi Ili kuweza kujenga mahusiano ya karibu, kurudiana tena kama 
ndugu moja katika ujenzi wa Afrika. Kuwepo urafiki kijiji kwa kijiji, taasisi na 
taasisi na shule na shule na Afrika Diaspora, Kuwa na matandao wa 
kutuunganisha waafrika wote duniani. 
 
 
 



04-6-2008 
 
Mada - kutangaza Utalii katika Afrika iliongozwa na Waziri wa Utalii 
Mhe. Shamsa Mwangunga, kuhusu jinsi nchi za Afrika zinavyoweza 
kukuza Utalii. 
 
Alianza kwa kuwambia wajumbe ya kwamba katika mwaka 2007, utalii ilikuwa 
kwa kiasi cha 8.1% katika dunia. Utalii katika Afrika ni sekta ya pili kama chanzo 
cha mapato. Pamoja na vivutio vikubwa vilivyopo  vinavyovutia utalii kama hali 
ya hewa, mazingira ya aina mbalimbali, miti na wanyama, historia, utamaduni 
fursa za biashara, makabila na tamaduni aina mbalimbali, miuundo ya majengo 
kama Pyramidi n.k. Kadhalika kikuu zipo changamoto mbalimbali zinazokabili 
sekta ya utalii,ni pamoja na umbali,  ukosefu wa usafiri, ukosefu wa hoteli nzuri, 
gharama za usafiri  hoteli na ‘lodging’. 
 
Afrika ni nchi inayofikiriwa na watalii kutoka nchi mbalimbali ni mbali sana, 
hakuna usafiri wa ndege, kuwa safari ni ndefu sana, na bei ya tiketi ni kubwa 
sana inafanya wengi kushindwa kufanya utalii Afrika. Mwaka 2007 utalii Afrika 
ulikuwa kwa 10% kwa wastani wa watalii 44m kutoka nchi mbalimbali duniani. 
Vivutio vya watalii ni kama mbuga za wanyama na ‘eco-toursm’, utamaduni na 
‘hertage toursm’, maajabu, michezo, “recreational toursm”, mikutano, Utalii. 
 
Sera za kutangaza Utalii Afrika ni kama ifuatavyo: 
 

- Kutangaza utalii kwa nguzu zote 
- Kuboresha mazingira ya Utalii  
- Kutunza na kuweka na kuifadhi utamaduni na sehemu za historia. 
- Kuwekeza katika muundo mbinu 
- Kufanya mipango kampeni za Utalii 
- Kuhakikisha usalama na ulinzi Protocal kwa watalii 
- Utali kuunganisha huduma za utalii katika nchi za Afrika 

 
Changamoto katika sekta ya utalii Tanzania: 
 

- Kutokujulikana kwa fursa ya masoko ya utalii nchi za nje 
-  Kutokuwa na ubora kwa huduma na kuongezeka kwa dhamani ya 

fedha  
- Ushindani wa utalii Tanzania kulinganisha nchi za Afrika na duniani. 
- Mgawanyo wa mapato ya fedha yanatokana na Utalii kwa jamii. 
- Usafiri wa barabara na ndege kwa watalii 
- Hali ngumu  ya mazingira ya Tanzania 

 
 
 



Fursa katika sekta ya Utalii Tanzania: 
 

- Kuwekeza katika huduma za mahoteli yaliyopo na mapya.  
- Kutekeleza sera za serikali kwa kutanganza na kuboresha utalii. 

Kuvutia utalii nchi na nchi kufuatana na mwingiliano kwa faida ya ubia.  
- Kuweka nguvu kwa kuhusisha wizara ya mazingira Bodi ya Utalii, 

Wizara ya Viwanda, Biashara na Masoko,Wizara ya Fedha, Wizara ya 
Miundo mbinu katika kutanganza na kuboresha mazingira ya utalii na 
kuandaa master plan katika utalii. 

-  
- Katika kujadili mada hiyo wajumbe kwa ujumla walisema kwa kuwa 

Tanzania ni nchi yenye ya nchi mbayo haina migogoro na vita vya 
kikabila, yenye msingi imara ya demokrasi katika kutoa kipawa mbele 
katika vivutio vya uwekezaji, biashara katika utalii na usafiri. 

-  Maeneo ambayo yanatiliwa mkazo ni pamoja na kuongeza uwekezaji 
katika utalii na kujitahidi kuboresha huduma bora katika miundo mbinu 
usafiri wa njia ya ndege na barabara, hoteli na sehemu za malazi. 

-  kufanya bidii katika kampeni za kutangaza masoko ya utalii kwa ajili 
vivutio katika kuwekeza katika utali.i  

-  Kutafuta uvumbuzi wa changamoto na fursa ili kuleta mafanikio 
makubwa yanapatikana katika kukuza uchumi kutokana na sekta ya 
utalii. 

 
 
 
 
Mada ya mipango iliyofanya Utalii kuwa na mafanikio katika nchi ya 
Jamaica 
 
Mada hii iliongozwa na H.E. P.J. Petterson aliyekuwa Mkuu wa Jamaica, katika 
majadiliano hayo taarifa ilitolewa jinsi Jamaica ilivyofanikiwa katika sekta ya utalii 
kwa kutumia fursa zizokuwepo. Utalii katika uchumi wa Jamaica una fursa kubwa 
katika ushindani wa biashara soko la nje, utalii unatoa fursa za kiuchumi kwa 
maisha ya watu wa kawaida. Ni sekta yenye kuwa na nguvu katika maisha ya 
maendeleo ya uchumi wa Jamaica. 
Aliwaeleza wajumbe kwamba Jamaica imebarikiwa kuwa na mazingira mazuri ya 
maeneo ya utalii sehemu za heritage, entertaiment sports na traditional area 
,sun na sand.  Bodi ya utalii ilitangaza maeneo yake ya utalii kwa kutumia 
misamiati ya maneno ya biashara kwa kusema kwamba “ONCE YOU GO YOU 
KNOW”.  
 
Jinsi mandeleo ya Utalii yalivyoanza Jamaica; walianza kwa kutengeneza sehemu 
zenye kuvutia kwa ajili ya mapumziko kwa watu maarufu na matajiri kutoka nchi 
za ulaya na Amerika. 



Kutangaza fursa za mazingira ya milima mizuri ilizunguka Jamaica, majengo 
makubwa nje ya mji kwa mapumziko binafsi, wageni wa coca cola na wengine 
hotel ndogo zenye masoko ya kuvutia. 
Njia zilizotumika katika kuleta mafanikio ya utalii Jamaica 
Mikutano ya wadau katika kutengeneza matangazo wenye ujumbe wa kuvutia 
watalii 
Kutangaza utalii kwa kupeleka ujumbe wenye kusema sifa za ukweli na uwazi wa 
kuhusu bidhaa ya utalii Jamaica 
Kufanya mawasiliano kuhusu utalii  ambayo yataleta matokeo mazuri 
Kutoa taarifa sahihi zenye kuonyesha maelezo yenye kukubalika na kuheshimika 
Kutoa motisha kwa watembeza wageni 
Kuwekea watalii huduma nzuri zenye kuvutia na uaminifu ili kuvutia watalii 
wapya 
 
Mikakati muhumu iliyofanikisha maendeleo ya  Utalii Jamaica 
Kuwekeza kwa hali ya juu katika rasilimali watu 
Kuwa na miundo mbinu mizuri, daraja la kwanza, baraba, viwanja vya ndege, 
bandari miundo ya mawasiliano na taarifa , nishati, maji na mifumo mizuri ya 
maji taka 
Kuwa na uwazi katika uchumi wa nchi katika kuwanufaisha watu wote 
Ubora wa utendaji kazi katika sekta binafsi na umma inayolenga katka ubunifu 
na utamaduni  
Kuweka uwazi kazi za sekta ya umma na katika uchumi wa nchi 
Kuwa na sheria zenye kulinda na kutetea mali, haki za binadamu na mahusiano 
ya jamii kuwa imara 
Kuweka mazingira mazuri ya uwekezaji na kwa watalii 
 
 
 
“Presidential Plenary” 
  
Majadiliano aliongozwa na mwenyeji wa mkutano Rais J. M. Kikwete kwa 
kuelezea sekta zinazohitaji wawekezaji kutoka nje kuwekeza  katika Utalii kama 
nguzo kuu ya uchumi ya mapato ya afrika na afrika ikiwa ya kwanza kupokea 
Watalii duniani , Sekta hiyo imekuwa ikikabiliwa na miundo  mbinu hafifu kama 
barabara, bandari na ndege kwa ajili ya Utalii. Ili kuboresha miundo mbinu hiyo 
tunahitaji uwekezaji mkubwa. Kutokana na idadi kubwa ya watalii wanaokuja 
Afrika kuona vivutio vya Utalii vilivyopo na ambayo havipo katika mabara 
mengine duniani.  
 
Naye Rais Paul Kagame wa Ruwanda katika aliwaambia wajumbe kwamba  Bara 
la Afrika linashindwa kukua kiuchumi kwa kukwamishwa kutoka na vikwazo 
mbalimbli vya rushwa, urasimu vita na  utaratibu za mingiliano katika nchi na 



nchi za bandari ambayo huongeza gharama za uzalishaji na kuongeza umaskini 
barani Afrika . 
 
Rais wa Msumbuji Amando Gweyebuza aliwambia wajumbe kwamba matatizo 
kubwa linalokabili Afrika ni umaskini uliosababishwa na ukoloni na unyonyaji kwa 
bara hili, limeendelea kuwa maskini hata baada ya kupata Uhuru miaka kadha 
sasa, Serikali za Afrika zinapaswa kukaa na wananchi waliopo Vijiji na kujadiliana 
kwa pamoja namna ya kuwakomboa/kushughulikia umaskini kwani wao ndiyo 
waathirika wakubwa katika uchumu. 
 
Aidha Afrika ibadili mtazamo au mbinu za kushughuliki matatizo kulingana na 
mazingira yaliyopo kwa kushirikisha wananchi wa vijiji kufanya hivyo  
kutabadilisha Afrika katika maendeleo yake. 
 
Rais wa Kenya Mwaki Kibaki alitoa fursa nyingi za kuwekeza katika nchi ya Kenya 
na Afrika kwa ujumla katika utalii, Miundo Mbinu, ujenzi wa mahoteli makubwa, 
mawasiliano, nishati ya umeme na jua, huduma za jamii na sekta ya kilimo n.k. 
 
Rais Abdelezizi Boutethka wa Algeria alisema yafuatayo mkutano huu wa sullivan 
uwe ni changamoto katika “identifying and explorting trade” na fursa za 
uwekezaji kati ya bara la afrika na bara mengine na hasa Waafrika Diaspera wa 
Merikani, ni vizuri bara la Afrika waomba Diaspora kusaidia bara hili kutokana na 
changamoto za Maendeleoo kutokana na “theme” ya mkutano huu ya utalii na 
maendeleo ya Miundo mbinu kama misingi madhubuti wa kutatua changamoto 
hizo na mkutano huu imekuja wakati Afrika inajipanga kutumia rasilimali muhimu 
katika maendeleo yake  na kuhakikisha imetumia malengo yake na mabara 
mengine. 
 
Maraisi wenigine walizumzia jinsi Afrika inapaswa kujipanga kwa kutumia umoja 
wao na pia kwa kuwaomba   Afrika  Diaspora na marafiki wengine wanaoipenda 
Afrika kuwekekeza katika fursa mbalimbali za uchumi. Aidha  Mkutano wa Leon 
sullivan utasaidia katika kuwezesha Afrika kuwa na nguvu moja katika 
kuwawezesha kimaendeleo. 
 
Afrika inahitaji wawekezaji katika sekta ya Viwanda, kilimo na utalii ambapo 
maendeleo yetu yanategemea sana, sera nzuri tayari zinaandaliwa ili kuwavutia 
wawekezaji, zipo fursa za ardhi, kufanya bara la Afrika kuwa na ushindani 
kiuchumi, vile vile vipo vivutio vya kitalii vinayohitaji kuendeleza kwa ajili ya 
kupata utajiri na kazi na mfano wa utalii uliopo Afrika ni mwenyeji wa Mkutano 
huu  ambao umejionea wenyewe katika sehumu mbalimbali za utalii Tanzania. 
 
Marais wote sifa waliwaalika wamerikani Diaspora kuja kuwekeza Afrika katika 
sekta mbalimbali za kiuchumi kwa kuzingatia wao wamepiga hatua kiuchumi na 
ni ndugu wa Afrika na wana uchungu na hali ya umaskini uliopo Afrika. 


